somo la 15 kijana aliyekomaa malengo ya somo hadi kufikia mwishoni mwa somo hili mwanafunzi atapaswa moja kuelewa taswira ya mungu kuhusu majukumu na masuala muhimu ya miaka ya kijana mtu mzima mbili awe amewezeshwa kuweza kuwachochea na au kuwashawishi vijana wafanye maamuzi ya hekima na kutii maagizo ya mungu Marcus kijana aliyehamasishwa. Marcus alipokuwa mtoto, wazazi wake walimfundisha jinsi ya kufanya kazi vizuri. Alikuwa na furaha kila wakati alipopata nafasi ya kufanya kazi na kujipatia pesa. Siku zote alikuwa tayari kufanya kazi yoyote ambayo mtu angemwajiri. Kama kijana alifanya kazi ya kutunza mazingira ya uwani, kusambaza magazeti na kutengeneza baskeli. Marcus alikuwa na matamanio ya kuwa mfanyabiashara, lakini pia alijua kwamba Mungu alikuwa anamuita kwenye huduma. Marcus alijifunza katika chuo cha Biblia. Ili aweze kulipa gharama za chuoni, alifanya kazi za usafi wa maofisi, kazi za hotelini na kazi za uwani. Alipohitimu alianzisha huduma, lakini wakati mwingine alikuwa anafanya kazi za kupaka nyumba rangi au kufanya matengenezo ya nyumba, kwa sababu huduma yake ilikuwa haina uwezo wa kumlipa. Wakati wote alijitahidi kufanya majukumu ya huduma na maendeleo binafsi kuwa ni vipaumbele vyake badala ya kufanya faida kuwa ndiyo kipaumbele chake, ingawa alikuwa na mke na mtoto aliopaswa kuwatunza. Hatimaye ilifika kipindi ambacho huduma yake iliweza kumsaidia kabisa. Ukomavu wa tabia. Soma Timotheo wa kwanza sura ya nne mstari wa kumi na mbili na Maombolezo tatu mstari wa ishirini na saba. Waraka wa Timotheo wa kwanza uliandikwa kwenda kwa kijana ambaye alikuwa na majukumu ya kusimamia makanisa kadhaa. Katika Timotheo wa kwanza sura ya 4 mstari wa 12 tunaona kwamba Mungu utegemea vijana waliokoka kuwa vielelezo katika tabia zao na mienendo yao, wanapaswa kuifanya kwa kipaumbele. Kuanzishwa katika mafundisho ya Kikristo, wanapaswa wadhihirisha usafi na upendo usio na ubinafsi kwenye kila mwingiliano na watu wengine. Tabia zao na maneno yao yanapaswa ya, ya muheshimu na kumletea Mungu utukufu. Vijana walioamini au waliookoka wanapaswa waishi maisha ya uangalifu na yenye malengo. Hawapaswi kutumia vibaya nguvu walizopewa na Mungu kwenye hatua hii ya maisha. Hawapaswi kupoteza fursa za kujifunza, kuendeleza ujuzi wao, kuwahudumia watu wengine na kuchukua majukumu. Miaka ya ujana na utu uzima haipaswi itumike kwenye matamanio ya mambo ya kibinafsi. Ni miaka iliyo bora kwa ajili ya kukua na kuhudumia. Mungu anaweza akawawezesha vijana waliokoka kujifunza kujitawala binafsi ili waweze kuzaa matunda kwa ajili yake. Kupata zaidi kuhusu somo hili, ona somo la 12 katika kitabu cha Muundo wa Kiroho, Spiritual Formation, kinachopatikana kutoka Shepherd's Global Classroom. Kazi. Mitazamo juu ya kazi katika tamaduni nyingine: ni jambo la kawaida kuwaona watu wakiwa wamekaa na hawafanyi kazi, ingawaje wanaweza kuwa ni vijana wadogo na wenye afya nzuri. Ingawa wanayo mahitaji na wanawajibika kwa watu wengine, hawana motisha wa kufanya kazi. Wanadai kwamba wangeweza kufanya kazi endapo wangeajiriwa kwa malipo mazuri. Hawako tayari kufanya kazi kwa malipo kidogo au kufanya kazi ambazo zinaonekana kuwa ni za hali ya chini ya kiwango. Hawataki kufanya kazi kuboresha mazingira yao hata kama wanufaika hawatakuwa ni wao wenyewe. Wakati mwingine watu walioajiriwa wanafurahia kwa kuwa na ajira, labda wanaishi katika nchi ambayo asilimia kubwa ya watu hawana uwezo wa kupata ajira iliyo nzuri. Wanafurahia wanapokuwa wamevalia sare za kampuni na wanajivunia viwango vya hardhi walizo nazo katika hizo ajira zao, lakini wakati wakiwa wanafurahia viwango vya hadhi zao katika kazi, hawafikirii sana jinsi ya kumuhudumia mwajiri au kuwahudumia wateja. Wanajivunia kuwa sehemu ya jamii ya kampuni, lakini hawatambui ni kwa nini waliajiriwa. Tofauti na watu wanaokataa kufanya kazi, baadhi ya watu wamejielekeza kwenye kupata kazi au jinsi ya kupata fedha, labda waliohamia kwenye eneo ambalo ajira inalipa mshahara mkubwa zaidi kuliko maeneo ya vijijini walikotoka. Wanataka wafanye kazi na kujipatia fedha za kutosha kwa kadri inavyowezekana, wanapuuzia maeneo mengine muhimu ya maisha kama vile kustawisha mahusiano yao na Mungu pamoja na familia zao. Watu katika jamii wanaweza wakafanya mambo haya, lakini waamini hawapaswi kufanya yale mambo ambayo ni ya kawaida tu katika utamaduni wao. Badala yake ni lazima watafute Mungu anasema nini na kisha omtii. Biblia ina mambo mengi ya kusema kuhusu kazi, bidii na tija. Kupata zaidi kuhusu somo hili, ona somo la tatu katika kitabu cha Kuishi Maisha ya Kristo kwa Vitendo, kinachopatikana kutoka Shepherds Global Classroom. Asili ya kazi. Mungu ni muumbaji. Zaburi 104 mstari wa 24 Mungu ni mzalishaji, Zaburi 104. Mungu kwa wakati wote anatenda kazi, akihusika na maisha ya kila mtu binafsi na katika mambo yote ya dunia kwa wakati wote, Yohana 5:17 kwa wakati Mungu alipoumba watu, aliwaumba kwa sura yake, kwa mfano wake mwenyewe, alihitaji watu wawe wabunifu na wasimamizi wenye kuleta tija katika uumbaji wake. Mungu aliwapa wanadamu mamlaka juu ya wanyama wa dunia, viumbe wa baharini na angani. Mwanzo sura ya kwanza mstari wa 26. Aliwafanya watu kuwa wasimamizi na watumishi wa rasilimali zote za dunia, Mwanzo sura ya kwanza mstari wa 28 hadi 30. Kazi ni sehemu ya mpango wa Mungu kwa ajili ya maisha ya mwanadamu tangu mwanzo. Mungu aliwapa watu wajibu mkubwa wa kufanya. Kila mmoja wetu atamjibu iwapo e, tumefanya kwa uaminifu kazi aliyotuachia. Kanuni kutoka katika kitabu cha Mithali. Kitabu cha Mithali kiliandikwa mahususi kwa ajili ya vijana, kuwafundisha jinsi ya kufikiri na kutenda kwa hekima. Kitabu cha Mithari kina mambo mengi ya kusema kuhusu kazi. Wanafunzi wanapaswa wasome kila kifungu cha andiko kwenye Mithari kwa ajili ya kikundi: Mithari sura ya sita mstari wa sita ni kumi na moja na Mithari sura ya kumi mstari wa tano. Mchwa ni mfano mzuri wa kuangaliwa kwa ajili ya wanadamu. Wanafanya kazi kwa bidii sana, ingawa hakuna anayewalazimisha kufanya kazi. Hakuna anayewaambia wanachopaswa kufanya au ni kwa jinsi gani wanapaswa kufanya, lakini bado wanafanya mchwa kwa tija kubwa. Kutokana na mchwa, tunajifunza kwamba hatupaswi kulazimishwa kufanya kazi. Tunapaswa tupende kufanya kazi kwa sababu hivyo ndivyo Mungu anavyotupatia mahitaji yetu. Wanafanya kazi wakati wa kufanya kazi. Kuna wakati wa kufanya kazi na kuna wakati wa kufanya shughuli nyingine na kuna wakati wa kupumzika. Inaweza kusaidia kuuliza, "Je, ninapaswa niwe ninafanya nini kwa sasa hivi?" Wanafanya kazi wakati kukiwa bado kuna fursa za kufanya kazi. Misimu inabadilika na fursa za kupata rasilimali zinaweza zikapita. Fursa zetu pia huja na kutoweka. Ni lazima tutumie fursa tulizo nazo kwa sasa au itapotea bure. Wanafanya kazi ili baadaye wapate chakula wanachohitaji hatupaswi kulala au kupumzika wakati wa kufanya kazi. Kama tutakuwa wavivu katika wakati ambao tunapaswa tuwe tunafanya kazi nzuri, mahitaji yetu ya baadaye hayatapatikana. Tunapaswa tufanye kazi leo ili kuweza kupata mahitaji yetu ya kesho. Mstari kumi na tisa, mstari wa kumi na tano, mstari ishirini mstari wa nne. Mithali kumi na mbili, mstari wa ishirini na nne. Mungu ameiweka dunia katika namna ambayo uchaguzi wetu una matokeo halisi. Wagalatia sita, mstari wa saba. Ikiwa tutaendelea kuchagua kuwa wavivu kupitia miili yetu tutakuwa wadhaifu kimwili kama tutaendelea uchagua kwa wavivu katika mawazo yetu, uwezo wetu wa kujifunza kufikiri na kuwaza kutapungua. Kama tutakataa kufanya kazi wakati tukiwa na uwezo, Mungu anasema tunastahili tukae bila ya chakula. Soma Wathesalonike wa 2 sura ya 3 mstari wa 6 hadi 12. Ikiwa tutafanya kazi kwa bidii mara nyingi Mungu atatupa thawabu ya kuongezeka kwa fursa na wajibu mkubwa. Mungu ameweka matokeo ya ujumla kwa ajili ya chaguzi zetu. Hatuwezi kuchagua matokeo yetu, lakini tunaweza kuchagua ni kitu gani tutafanya. Mithali 14 mstari wa tatu. Mithali 20 mstari wa sita. Watu wengine wanajiona kwamba wanaakili sana lakini wanakataa kufanya kazi. Wanapenda kuota ndoto na kuzungumzia jinsi ambavyo mambo yanaweza kuwa, lakini wao wenyewe hawafanyi jambo lolote. Kwa hakika Mungu anatutaka tufanye kazi na siyo kuzungumzia tu kuhusu jambo hilo. Anatutaka tuwajibike na kuwa waaminifu katika mambo tuliyosema kwamba tutafanya 15, mstari wa 19. Wakati mwingine watu huwa wavivu kuhusu jinsi wanavyofanya jambo fulani, wanapenda kuchagua njia iliyo rahisi hata kama haitakuwa na matokeo mazuri. Labda watafanya kitu ambacho hakina gharama, lakini kile wanachofanya akitadumu baada ya muda fulani. Labda njia yao inahitaji juhudi kidogo sana, lakini umaliziaji wa pale mwishoni utakuwa wa thamani kidogo sana. Inawezekana wanakubali shinikizo kutoka kwa watu wengine, badala ya kuwa tayari wao wenyewe kufanya kazi kupitia changamoto na kufanya kitu kilicho sahihi. Ni mifano gani unaweza kufikiria ambapo watu ni wavivu katika mbinu zao za kufanya jambo fulani? Mistari hii inatufundisha kwamba tutakapokuwa wavivu katika kufanya yale tunayopaswa kuyafanya itatuletea matatizo kwetu sisi na kwa watu wengine baadaye, lakini tutakapofanya jambo ambalo ni sahihi tutapata thawabu ya matokeo mazuri. Tunapaswa tuwe wangalifu na tulio wazi sasa, ili tuweze kufurahia matokeo mazuri baadaye. Je, ni mifano gani unaweza kufikiria ambao uvivu umesababisha matatizo na migogoro mikubwa ya baadaye. Je, ni mfano gani unaweza kufikiria ambayo wakati kulipokosekana uaminifu na bidii kulisababisha kutokuwepo na matokeo mazuri? Mithali kumi na mbili mstari wa kumi na moja Mithali ishirini na moja mstari wa ishirini Mithali ishirini na nane mstari wa kumi na kumi na tisa Mithali ishirini na nane mstari wa kumi na tisa. Kunu ninyi vijana, Mungu hakukupa nguvu na afya ulio nayo ili uweze kuzipoteza bure kwa kufuatilia mambo yasiyofaa. Amekuamini uwe msimamizi mzuri wa uwezo wako wa kimwili na kiakili. Amekupa fursa ya kumtumikia yeye. Kuwa mtumishi mzuri kuna kuhitaji wewe uweze kujidhibiti mwenyewe. Hautaweza kutimiza mambo yote kwa ajili ya furaha. Utalazimika uelekeze nguvu zako, rasilimali na muda wako kwa ajili ya kutimiza makusudi ya Mungu. Mungu anakutarajia utowe mahitaji yako mwenyewe, mahitaji ya familia yako, Timotheo wa kwanza sura ya tano msari wa nane, na kwa ajili ya mahitaji ya wale wote ambao wanahitaji msaada na wana mtu mwingine wa kutoa kwa ajili yao. Timotheo wa kwanza sura ya 5 mstari wa 3 hadi kumi na sita, wa Efeso 4 mstari wa ishirini na nane, Yakobo moja mstari wa ishirini na saba, Yakobo 2 mstari mstari wa kumi na tano hadi kumi na sita, wa Wathesalonika wa kwanza sura ya 4 mstari wa kumi na moja hadi kumi na mbili inasema tena Mjitahidi kutulia na kutenda shughuli zenu na kufanya kazi kwa mikono yenu wenyewe kama tulivyo waagiza, ili mwenende kwa adabu mbele yao walio nje, wala msiwe na haja ya kitu chochote. Haya ni mapenzi ya Mungu kwa ajili ya watu wote ambao wameokoka au wameamini. Je, aina gani za kazi ambazo watu waliokoka ama walioamini wanapaswa kuwa tayari kuzifanya? Je, kuwa na hadhi kuna umuhimu? Kama ni ndivyo, ni kwa njia gani au kwa kiwango gani? Tutajenga juu ya mada ya kazi kwa kujadili fedha. Tumetoka tu kuzungumzia sababu muhimu sana ambazo Mungu anatutaka sisi tufanye kazi ikiwa ni pamoja na kutupa sisi mahitaji yetu na mahitaji ya watu wengine. Kazi ni njia ya kawaida ya Mungu kwetu ya kutupa mahitaji yetu muhimu, chakula na mavazi, Timotheo wa kwanza sura ya sita mstari wa nane. Katika maeneo mengi watu hupata fedha kwa kufanya kazi na kisha kuzitumia katika kupata mahitaji ya kimwili. Katika maeneo mengine watu wanalipwa kwa kupewa chakula, mali, au kupatiwa huduma nyingine badala ya fedha. Kwa njia yoyote ile, Mungu anatoa kwa ajili ya mahitaji ya watu kupitia kazi zao. Kuhusu fedha, vifungo vingi vya maandiko vinazungumzia mada ya fedha jinsi tunavyofikiri na kushughulika na fedha huathiri sana uhusiano wetu na Mungu na watu wengine. Kwa kuwa ni jambo muhimu sana, Mungu anatutaka sisi tuwe na ufahamu sahihi kuhusu fedha na matumizi yake. Kupata zaidi kuhusu somo hili, ona somo la tisa katika kitabu Kuishi Maisha ya Kikristo kwa Vitendo. Kinachopatikana kutoka Shepherds Global Classroom. Kanuni kutoka katika kitabu cha Mithali. Wanafunzi wanapaswa wasome kila kifungu cha yandiko kwenye Mithali kwa ajili ya kikundi. Je, ni nini chanzo cha usalama wetu? Moja, Mungu ndiye mtoaji wa mwisho kwa wenye haki Mithali kumi mstari wa tatu. Mbili, hatupasi kupenda na kutumaini utajiri kwa sababu una mipaka katika uwezo wake na ni wa muda kwa kipindi fulani. Mithali 11 mstari wa 4 na wa 28. Je, ni miwazo gani mitazamo na matendo gani yanayoonyesha kumtumaini Mungu kwa mpaji na usalama wa mtu? Kuna mambo mengi yaliyo muhimu zaidi kuliko utajiri kwa mfano, moja. kuwa na mahusiano mazuri na watu wengine, mstari kumi na tano mstari wa kumi na saba Mbili. kuwa na maarifa na hekima, mstari nane mstari wa kumi hadi kumi na moja Tatu. kuwa na hofu ya Mungu na kuwa katika uhusiano sahihi na yeye, mstari kumi na tano mstari wa kumi na sita Nne. kuwa na heshima kwa sababu ya kuwa na tabia njema Mithali kumi na moja mstari wa kumi na sita. Tano kuwa mwaminifu mpole na mwenye upendo Mithali kumi na tisa mstari wa ishirini na mbili. Je, ni kitu kipi katika haya ambacho kina changamoto zaidi kwako kwa ajili kwa ya mazingira yaliyopo? Kanuni za kusimamia fedha kwa usahihi: moja, kupata fedha kupitia kazi ya bidii na uaminifu. Mithari kumi mstari wa nne. Mbili, kusanya pesa kwa uvumilivu na kwa muda. Mithari kumi na tatu mstari wa kumi na moja. Tatu, tatu, mwheshimu Mungu kwa kumupa fungu la kumi la mapato yako ya kwanza. Mithari tatu mstari wa tisa hadi kumi. Nne, kwa mkarimu kwa maskini. Mithari kumi na moja mstari wa ishirini na nne hadi ishirini na tano. Mithali 14 mstari wa ishirini na moja. Mithali 19 mstari wa kumi na saba. Mithali ishirini na moja, mstari wa kumi na tatu. Je, ni kitu kipi katika haya ambacho kinakufanya uhangaike zaidi maonyo dhidi ya kuwa na matumizi mabaya ya fedha? Moja, kamwe usiliasi neno la Mungu kwa ajili ya fursa ya kupata fedha. Mithali kumi mstari wa pili. Mithali kumi na tano mstari ishirini na saba. Mbili, usifanya maamuzi ya haraka au ya kizembe. Mithali ishirini na moja mstari wa tano. Tatu, usiahidi kulipa madeni ya watu wengine. Mithali sita mstari wa kwanza hadi tano. Mithali kumi na saba mstari wa kumi na nane. Je, ni kanuni ipi kati ya hizi za mithali ambayo imepuuzwa sana katika utamaduni wako? Marafiki wa karibu soma Mithali 13 mstari wa 20 na Wakorintho wa kwanza sura ya 15 mstari wa thelathini na tatu. Urafiki wa karibu ni mojawapo ya ushawishi mkubwa zaidi katika maisha ya kijana mkomavu. Kwa kawaida watu hufanya kuwa marafiki wa karibu na wale wanaoshirikishana maadili yao, lakini urafiki kumbadilisha kila mtu aliyeko kwenye urafiki kwa mazuri au mabaya. Kuendelea kuwa marafiki wa karibu na mtu baada ya muda kutakushawishi. Mtazamo wako, falsafa zako, vipaumbele vyako, tabia zako, chaguzi zako na mwenendo wako vitaathirika. Marafiki wako wa karibu watakushawishi kwa mifano yao ya maisha kwa wao kuidhinisha au kutuidhinisha chaguzi zako, na kwa maneno yao ya kuvutia na au kushawishi. Kila mwanafunzi anapaswa kuandika majina moja hadi tano ya watu mahususi katika kujibu kila mmoja ya maswali haya: Je, kwa kawaida ni nani namtegemea ili kupata kibali na uthibitisho. Je, huwa ninazungumza na nani kuhusu matatizo yangu ya maisha? Je, ninaafuta ushauri wa nani ninapokuwa nataka kufanya uamuzi? Je, ni tabia ya nani inayoleta ushawishi kwenye tabia yangu? Je, ninashirikishana na nani falsafa zangu? Fikiria juu ya watu ambao kumeandika majina yao tabia zao zikoje? mazungumzo yao yakoje? kama utafuata mfano wao, je utakuwa unamfuata Kristo? Wakorintho wa kwanza sura ya 11 mstari wa kwanza. je ni watu walio na sifa hizi, wenye kuwa na hofu ya Mungu? Kumbukumbu la Torati sura ya 10 mstari wa 12, mstari wa 20, Zaburi mia moja na kumi na mbili mstari wa kwanza. wanaimarishwa na neno la Mungu, Yohana 17 mstari wa 14 hadi 17. Wanafanya kipaumbele cha kwanza ni kumpendeza na kumtii Bwana katika kila kitu, Akorinto wa pili sura ya 5 mstari wa 9 hadi 10. Je, wanakushawishi wewe kutembea na Mungu kwa ukaribu na utifu. Je, wanakwambia yaliyo kweli, yale yanayopatana na neno la Mungu au je, wanakuambia lililo rahisi kusikia? Je, wanakutia moyo kufanya jambo ambalo ni sahihi mbele za Mungu hata inapokuwa ni katika hali ya matatizo? Wakati fulani kulikuwa na kijana ambaye alikuwa na ushawishi sana. Vijana wengine walimtegemea sana kwa ajili ya kupata kibali cha tabia zao. Walipotaka kuongea kitu ambacho ni cha kejeli au chini maneno machafu, walikuwa wanamtazama ili kuona kama alikuwa anacheka. Walipofanya jambo la uwasi, walimwangalia kama atapepesa jicho lake kuonyesha kukubaliana nao. Walikuwa wanataka wamfurahishe, lakini hakuna hata mmoja wao aliyeacha kufikiria na au kujuuliza maswali haya: je, kwa nini inahitaji kibali chake? Je, yeye ni mtu ambaye ninapaswa niwe najaribu kumfurahisha? Je, tabia na mwenendo wake ni kielelezo kizuri kwa ajili yangu? Inahitaji juhudi kufikiria kuhusu masuala haya. Waumini wanapaswa wawe na kusudi ambalo litawafanya watake kuchagua marafiki wa karibu na wenye ushawishi mkubwa. Bila shaka Mungu anataka watu wake wawe wanawashawishi watu wengine ambao hawajakomaa kiroho au ambao bado hawajaokoka, lakini watu hao hawana sifa ya kuwa marafiki wetu wa karibu, washauri au watu wa kutushawishi. Hatupaswe tuwe tunatafuta kibali kutoka kwao. Soma Zaburi Mia moja na moja. Zaburi hii iliandikwa na mfalme Daudi. Alikuwa na hofu ya Mungu, alijikabidhi kabisa kwa Bwana kwamba angeishi maisha ya uadilifu. Alijua kwamba watu aliwaruhusu wawe kishawishi kwake, aidha watamsaidia kukamilisha ahadi yake au wamemzuia asifanye. Kwa sababu hiyo, alidhamiria kuchagua watu wachache tu walio waminifu na wenye kumcha Mungu wawe washawishi wake. Sisi sio mfarme kama Daudi alivyokuwa, na kwa kawaida hatuna mamlaka au wajibu wa kuadhibu watenda maovu kama Daudi alivyokuwa ameahidi kufanya. Hata hivyo tunapaswa kufuata mfano wa Daudi kwa namna nyingine. Lazima tujitolee kabisa kuishi maisha ya uadilifu. Lazima tuamue kwamba tutachagua watu wachamungu tu kama marafiki wetu wa karibu na ushawishi wakubwa zaidi kufanya maamuzi. Utu uzima wa mapema ni wakati ambao unafaa kwa kufanya maamuzi mengi ambayo baadhi yao itakuwa na matokeo ya maisha yote, yamkini hata milele. Kupata zaidi kuhusu somo hili, ona somo hili ona somo la tano katika kitabu cha Kuishi Maisha ya Kikristo kwa Vitendo, kinachopatikana kutoka Shepherds Global Classroom. Ifuatayo ni baadhi ya maswali machache ambayo tunapaswa tuyazingatie katika akili zetu wakati tunapofanya chaguzi zetu mbalimbali. Je, kitendo hiki kinalingana na jinsi Mungu anavyotaka niwe? Jamii inatuambia kwamba kuwa wewe mwenyewe, kuwa mkweli wewe mwenyewe, fuata moyo mwe wako mwenyewe, lakini tumeitwa kuwa waaminifu kwa Kristo, sio kwa ajili yetu wenyewe. Kwa hakika anatuambia sisi tuseme hapana kwa matamanio yetu wenyewe yanapokuwa yanapingana na utii wetu kwake. Mathayo kumi na sita mstari ishirini na nne hadi ishirini na sita. Mungu anatuita tuishi katika kiwango chake cha haki. Anaelezea kuhusu watu ambao watabarikiwa wenye hofu na utii kwenye kila jambo Zaburi kumi na tano, Zaburi mia moja na kumi na mbili Mathayo sura ya tano mstari wa tatu hadi kumi na moja. Jinsi tutakapokuwa tunamfuata kwa waminifu, ndivyo tutakavyokuwa tunafanyika kwa watu wa Mungu kama anavyotutaka tuwe. Je, kitendo iki kitaathirije sifa yangu? Kwa kila uchaguzi unaofanya Tunajijengea sifa yetu wenyewe. Mithali ishirini mstari wa kumi na moja ni kweli kwamba tunapaswa tujali zaidi kuhusu kile ambacho Mungu anatuwazia sisi, lakini tutakapokuwa tumefahamika kama ni watu wenye uadilifu, tunawashawishi watu wengi kwa mambo yaliyo sahihi na kuwa mashahidi waaminifu kwa ajili ya Kristo inatuambia kwamba tunapaswa kutanguliza kuwa na jina jema kuliko mali nyingi. Je, ni matokeo gani yatafuata uchaguzi huu? Andiko la Mithali 22 mstari wa 3 inatuonyesha kwamba tunapaswa tujiandae kwa ajili ya baadaye kwa kufanya maamuzi mazuri leo. Tunapokuwa tunatafakari kuhusu chaguzi zetu, ni lazima tuzingatie yanayowezekana kutokea kwa kila mmoja. Je, ni kwa jinsi gani chaguzi zetu zinaweza kuathiri maisha yetu wenyewe na maisha ya watu wengine? Andiko la Mithali 4:23 unatuambia kwamba chaguzi na tabia zetu zinatokana na misukumo iliyoko ndani ya mioyo yetu. Kama tunataka tufanye chaguzi zilizo nzuri na zinazompendeza Mungu, ni lazima tuhakikishe kwamba tunakuwa waaminifu kwake. Kumbukumbu la Torati sura ya sita mstari wa pili na mstari wa tano hadi sita. Kumbukumbu la Torati kumi na tatu mstari wa nne, wa, wa, Kumbukumbu la Torati wa afya ya kimwili. Vijana wakomavu wanawajibika kwa ajili ya chaguzi binafsi, ikiwa ni pamoja na zile zinazohusiana na vile wanavyokula, shughuli zao za kimwili na ratiba za mazoezi yao ya mwili na tabia zao za kulala. Kujidhibiti binafsi ni muhimu sana kwenye haya maeneo yote. Wakorinto wa kwanza sura ya tisa mstari wa ishirini na saba. Watu waliokoka au waumini wanapaswa kutambua kwamba mili yao ni hekalu la Roho Mtakatifu na kwamba tumekombolewa kwa damu ya Yesu Wakorinto wa kwanza sura ya sita mstari wa kumi na tisa hadi ishirini. Kwa kuwa pia sisi ni watumishi wa Mungu, tunapaswa tuitunze miili yetu na kujitia katika nidhamu ya kufanya chaguzi zilizo nzuri katika kila moja ya shughuli hizi, ili tuwe katika ubora wetu kwa ajili yake. kupata zaidi kuhusu somo hili Ona somo la 13 katika kitabu cha kuishi maisha ya Kikristo kwa vitendo kinachopatikana kutoka Shepherd's Global Classroom. Soma Wakorintho wa kwanza sura ya sita mstari wa 12 hadi 13 na mstari wa 19 hadi 20 na Wakorintho wa kwanza sura ya kumi mstari wa 31. Fikiria kuhusu uchaguzi wako wa chakula na kiasi cha chakula kwa wiki nzima iliyopita. Inawezekana ulikuwa na chakula kingi cha kutosha na chaguzi nyingi kuhusu kile ambacho ulikuwa unataka kula. Labda ulikuwa na chakula kidogo, ukiwa na uchaguzi mdogo wa vyakula utakavyokula. Kwa namna yote ile, kula na kunywa kwako kunapaswa kumpe Mungu tukufu. Kama kungekuwa na uwezekano wa Yesu kukaribishwa aje anywe na kula pamoja na wewe, je, ungechagua vyakula vile vile na kiasi kile kile unachochagua katika hali ya kawaida? Swali hili linawezekana kuonekana kama nilisilokuwa na maana, lakini labda linaweza kutumika kama ukumbusho wa kufikiria kumshukuru na kujidhibiti wakati wa kula chakula. Usingizi ni eneo lingine ambalo waumini wanapaswa kudhihirisha jinsi ya kujidhibiti. Hatupaswa kuwa wavivu na kulala sana. Mithali sita mstari wa kumi hadi kumi na moja, Mithali ishirini mstari wa kumi na tatu Wakati bado Mungu ameumba miili yetu katika uhitaji wa mapumziko ya mara kwa mara na yanayotosheleza. Zaburi tatu mstari watano watu wazima wenye afya njema wanahitaji masaa sita hadi nane ya kulala kwa kila usiku mmoja. Katika Mhubiri tano mstari kumi na mbili tunaelezwa kwamba usingizi ni zawadi kwa wale wanaofanya kazi kwa bidii. Mithali tatu mstari na nne, na Zaburi ini, mstari wa nane inazungumza juu ya usingizi mtamu wa amani ambao Mungu wapa watoto wake. Huu ni aina ya usingizi ambao unarejesha miili yetu. Kukiwepo na amani ya Mungu, tunawekwa huru kutokana na mashaka na maangaiko ya siku, tukijua kwamba Mungu aliye mwaminifu anatuangalia sisi. Usingizi wenye utulivu huleta nguvu na akili kwa ajili ya miili yetu na kututayarisha kwa ajili ya majukumu na huduma nyingine zinazofuata. Mithali tatu mstari ishirini na nne inapatikana ndani ya sehemu ya kitabu cha Mithali inayojumuisha maagizo ya kuishi maisha yaliyojaa hekima, ufahamu na busara za kuamua. Kama utataka kuwa na usingizi mtamu, unapaswa ufanye maamuzi ya busara kwenye maeneo mengine ya maisha yako, ikiwa ni pamoja na muda wako unaotumia au kuangalia runinga au picha za video, kuperuzi mitandao ya intaneti, au matumizi ya simu na kutumia muda mwingi pamoja na marafiki. Usingizi unaweza kuharibiwa na chaguzi zako za vyakula na kiasi cha upatikanaji wake kwa siku, kiasi cha mazoezi ambayo umekuwa nayo, jinsi ulivyokabiliana au unavyoshughulika na mambo magumu, na jinsi ambavyo unatumia fedha zako. Usingizi unaweza kuwa mtamu wakati mahusiano yetu na watu wengine yanapokuwa yamejazwa na tabia ya tunda la Roho yaliyorodheshwa katika Wagalatia tano mstari wa shina mbili hadi shina tatu. Fanya tathmini kuhusu usingizi wako kwa mujibu wa kanuni zinazopatikana katika maandiko haya. Je, unaupa mwili wako mapumziko yanayohitajika ili uweze kufanya kazi vizuri kama Mungu alivyokusudia? Jaribu kuchunguza muktadha wa aya zinazo toka katika kitabu cha Zaburi. Daudi anaziandika katika hali zenye mfadhaiko sana, na bado anashuhudia uaminifu wa Mungu katika kumsaidia kurejesha hali ya mwili wake kupitia usingizi. Kushughulika na mfadhaiko kwa utaratibu wa Mungu. Miaka ya mwanzo ya mtu mzima imejaa majukumu na mambo mengi ya kuhudumia ambayo yanahitaji umakini mkubwa na yanayosababisha mfadhaiko. Maombolezo tatu mstari wa ishirini na saba. Mtu anaweza akawa anajaribu kumaliza elimu yake ya shahada, aanzishe biashara na kuwa anafanya kazi au kazi nyingine kadha. Kuna mahusiano mengi mchanganyiko, ambayo anahitaji umakini wa mwelekeo wa kimakusudi kutoka kwa kijana, mambo ya fedha, mahitaji ya usafiri na kuwa na nyumba, yote haya yanahitaji umakini wa mtu, lakini analeta mfadhaiko mkubwa. Mfadhaiko umefafanuliwa kama ni mwitikio wa kimwili na mhemuko kutokana na matukio ambayo yanatutisha au kutupa changamoto. Robert S. Feldman Discovering the Lifespan, Second Edition, Apasado River, N.J., Pearson, 2012, 317. Jaribu kufikiria jinsi unazo ziangalia hali unazo pitia. Je, akili yako inafanyaje kazi katika hali unayopitia sasa? Kunapokuwa na jambo mbele yako, ni kwa jinsi gani unakuwa ukifikiria unaruhusu ujisikie mihimuko ya aina gani kuhusu uwezekano? Je, ni mtazamo gani unaoathiri jinsi ya kukabiliana na hali hiyo? Kwa ujumla, silika na hulka yako ni nini? Mithali 15 mstari 15. Mtazamo, silika na hulka yako vyote vinagusa jinsi unavyokabiliana na hali za maisha unazo pitia, na kiwango cha mfadhaiko utakachokuwa nacho. Wakati mfadhaiko ni sehemu ya kawaida ya maisha, namna ya kukabiliana na mfadhaiko huo ni jambo binafsi. Wakati mwingine wasiwasi husababisha maumivu ya kichwa, maumivu ya misuli, magonjwa, shinikizo la damu, vidonda vya tumbo na matatizo mengine mbalimbali ya kiakili, kimuhimuko na kimwili. Upokeaji mbaya wa mfadhaiko unaweza kuzuia sana huduma yako kwa ajili ya Kristo. Kwa sababu hiyo sio jambo la kushangaza kwamba neno la Mungu linatuambia kwamba hatupaswi kuwa na wasiwasi au kuwa watu wenye dukuduku. Soma Mathayo sita mstari wa thelathini na ile Petro wa kwanza tano mstari wa saba na Zaburi mia moja na tano mstari wa ine na hali nzito zinatuelemea, ni lazima tuchague kumtumaini na kumtegemea Mungu, yeye peke yake asiyekuwa na mipaka. Yeye ni mkamilifu katika nguvu, hikima na wema. Anawajali watoto wake kikamilifu. Anatutaka tutambue utegemezi wetu kwake, tumpelekee haja zetu zote na tutafute nguvu zake kutoka kwake tutakapokuwa tunafanya hivyo anaweza kutupa amani, mpumuziko na mambo yote tunayohitaji kutoka kwake. Tukiwa katika ujana wetu ni lazima tujifunze kuwa watulivu na wakimya mbele za Mungu na tumngojee yeye kwa ajili ya kutuongoza. Zaburi 46 mstari wa 10. Maombolezo tatu mstari wa 25 hadi 27. Orodhesha hali za mfadhaiko unazokabiliana nazo kwa sasa. Je, uwajibikaji wako unapaswa uweje kwa mujibu wa neno la Mungu? Kitu cha kufikiria katika kanisa lako: ni mada zipi katika hizi zinazohitajika kushughulikiwa miongoni mwa waumini vijana wa komavu? Unawezaje kuwashawishi vijana wa Kikristo ambao unawajua waweze kufikiri na kuishi kibiblia katika haya maeneo ya maisha. Maombi. Baba wa mbinguni, asante kwa ajili ya neno lako ambalo natufundisha jinsi ya kuishi kwa ajili yako katika kila hatua ya maisha yetu. Asante kwa kutuandaa tuweze kuishi maisha yenye matunda na tija katika miaka yetu ya ujana mkomavu. Tusaidie tukutukuze wewe kwa kuwa watumishi waaminifu wenye nguvu, rasilimali na fursa unazotupa. Tusaidie tuwe mvuto wa kimungu kwa wengine na kuchagua marafiki ambao ni washauri na wachamungu. Tuwezeshe tufanye maamuzi ya busara na kukuheshimu wewe kwa mili yetu, akili zetu na roho zetu. Amen.